Quảng cáo


Dự án nổi bật

Một số quy định mới về ghi nợ tiền sử dụng đất

(TN&MT) – Ông Trần Xuân Đức (ductranxuan1969@gmail.com), Long Biên, Hà Nội hỏi: Trong đợt làm sổ đỏ vừa qua, gia đình tôi được chính quyền cho nợ tiền sử dụng đất đến năm 2024. Tổng số tiền nợ là 350 triệu đồng. Tổng diện tích trong sổ đỏ là 450m2. Cuối năm nay con trai lớn của tôi lấy vợ. Gia đình đang dự tính tách sổ đỏ để cho con trai tôi 100m2 làm nhà ở riêng. Xin hỏi, khi chưa nộp hết tiền sử dụng đất thì gia đình tôi có được tách sổ đỏ không?

Mua đất dự án: hên - xui như canh bạc

Đất dự án tại các tỉnh ven TP.HCM đang được rao bán với những lời hứa hẹn ngọt ngào, như chỉ vài tháng bán lại là có lời, được nhận sổ đỏ nhanh chóng... Nhưng thực tế không ít dự án sau vài năm vẫn chưa triển khai, khiến người trót mua đất dự án hồi hộp mất ăn mất ngủ như chơi một canh bạc.

Có được phép chuyển nhượng đất cho thuê trả tiền hàng năm không?

Hỏi: Tôi đang định nhận chuyển nhượng một rẫy cà phê thuộc địa bàn xã Ea Yông, huyện Krông Pắc, tỉnh Đắk Lắk. Về hình thức, rẫy đất này là đất thuê 50 năm của Nhà nước và chỉ còn 10 năm nữa hết hạn. Tôi xin hỏi, nếu bây giờ tôi nhận chuyển nhượng mảnh đất rẫy này thì tôi có được gia hạn thuê đất không?

Quy định nào được áp dụng khi xử lý vi phạm trật tự xây dựng?

Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?

Có được hủy bỏ hợp đồng mua bán đất đã công chứng?

Hỏi: Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tôi và nhà hàng xóm ký đã được công chứng. Nhưng vì hàng xóm chưa đủ tiền nên họ xin trả chậm trong 1 tháng. Chúng tôi cũng thống nhất sang tên sổ đỏ khi đã trả đủ tiền.

Có được chuyển nhượng, tách "sổ đỏ" trên đất quy hoạch?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai năm 2013 quy định, trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

quyết định 60/2017/QĐ-UBND

quy định diện tích đất tối thiểu được tách thửa, vừa được ký ban hành. Quyết định này có hiệu lực từ 1/1/2018 và thay thế Quyết định số 33/2014/QĐ-UBND ngày 15/10/2014 của TP.HCM.

Có được chuyển nhượng, tặng cho đất nông nghiệp không?

Hỏi: Đề nghị cơ quan có thẩm quyền có thể xem xét hủy bỏ khoản 3 và khoản 4, Điều 191 Luật Đất đai năm 2013 được không? Vì theo tôi, quy định hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì không được nhận chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa gây nhiều khó khăn cho người dân.

Nguyễn Kim Ánh (Cà Mau)

Những điều cần quan tâm trong hợp đồng mua bán nhà?

Hỏi: Tôi chuẩn bị mua nhà vào cuối năm nay. Bên bán có cho chúng tôi xem trước bản hợp đồng mẫu với nội dung rất dài. Xin hỏi trong nội dung hợp đồng mua bán nhà chúng tôi cần chú ý những điều quan trọng gì?

(Trần Phương, huyện Nhà Bè, Tp.HCM)

Kinh nghiệm "vàng" khi mua đất thổ cư

Có rất nhiều người vì không am hiểu về pháp lý, các thủ tục cũng như kinh nghiệm để chọn mua đất thổ cư nên đã gặp rất nhiều khó khăn. Bài viết này chúng tôi muốn gửi đến bạn đọc những kinh nghiệm hay, thực tế nhất để giúp mua được một mảnh đất đẹp và ưng ý.

Hỗ trợ trực tuyến
Hotline:

0901 308 330

Công cụ tìm kiếm
Tin tức

Tin tức

Liên kết website


Facebook
 


Hộ Trợ Trực Tuyến